Sách luật

--- --- --- --- --- ---

Cần hiểu đúng về việc "Từ ngày 15/8/2022, mức lương khởi điểm của thư viện viên hạng III có bằng tiến sĩ là 4.470.000 đồng."

3:30 PM

Cần hiểu đúng về việc "Từ ngày 15/8/2022, mức lương khởi điểm của thư viện viên hạng III có bằng tiến sĩ là 4.470.000 đồng."?

VANTHONGLAW - Ngày 01/7/2022 Bộ trưởng Bộ Văn hoá, Thể thao và Du lịch ban hành Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức chuyên ngành thư viện có các nội dung nổi bật như sau:

Bài liên quan
>>> Dự án "Làm bạn với sách" - Đọc để học, đọc để trưởng thành
>>> Giáo trình tổ chức hoạt động Thư viện thiếu nhi và Thư viện trường phổ thông [PDF]
>>> Tội cho vay nặng lãi trong giao dịch dân sự theo quy định của Bộ luật hình sự hiện hành
>>> 
Phân biệt tài sản chung, riêng của vợ chồng trước và sau khi kết hôn
>>> Các trường hợp vẫn được hưởng di sản dù đã bị truất quyền thừa kế

1. Quy định về tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp của viên chức chuyên ngành thư viện:

Về tiêu chuẩn chung về đạo đức nghề nghiệp của viên chức chuyên ngành thư viện thì tại Điều 3 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL quy định về mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chứng chuyên ngành thư viện quy định cụ thể như sau:

(1) Có tinh thần trách nhiệm với công việc được giao, tuân thủ quy định của pháp luật; thực hiện đúng và đầy đủ các nghĩa vụ của viên chức trong hoạt động nghề nghiệp;
(2) Tâm huyết với nghề, trung thực, khách quan, thẳng thắn; làm việc khoa học, có chính kiến rõ ràng; có thái độ khiêm tốn, đúng mực khi tiếp xúc với nhân dân; có ý thức đấu tranh với những hành vi sai trái, tiêu cực; thực hành tiết kiệm, chống lãng phí;
(3) Tôn trọng quyền tiếp cận và sử dụng thư viện của mọi tầng lớp nhân dân theo quy định của pháp luật. Có ý thức cải tiến, nâng cao chất lượng sản phẩm và dịch vụ thư viện;
(4) Có tinh thần đoàn kết, tích cực, chủ động phối hợp với đồng nghiệp thực hiện nhiệm vụ được giao;
(5) Không ngừng học tập, rèn luyện nâng cao phẩm chất, trình độ, năng lực.

2. Quy định về nguyên tắc xếp lương chức danh nghề nghiệp đối với viên chức chuyên ngành thư viện:

Căn cứ theo quy định tại Điều 8 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức chuyên ngành thư viện do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành quy định về nguyên tắc xếp lượng chức danh nghề nghiệp đối với viên chức chuyên ngành thư viện cụ thể như sau:

(1) Việc bổ nhiệm và xếp lương vào chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện quy định tại Thông tư này phải căn cứ vào vị trí việc làm, chức trách, nhiệm vụ và chuyên môn, nghiệp vụ đang đảm nhận của viên chức;
(2) Khi bổ nhiệm và xếp lương vào các chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện tương ứng không được kết hợp nâng bậc lượng hoặc thăng hạng chức danh nghề nghiệp viên chức.

3. Quy định về cách xếp lương chức danh nghề nghiệp đối với viên chức chuyên ngành thư viện:

Đối với quy định về cách xếp lương chức danh nghề nghiệp đối với viên chức chuyên ngành thư viện thì tại Điều 9 Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL quy định mã số, tiêu chuẩn chức danh nghề nghiệp và xếp lương viên chức chuyên ngành thư viện do Bộ trưởng Bộ Văn hóa, Thể thao và Du lịch ban hành quy định cụ thể như sau:

(1) Các chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện quy định tại Thông tư này được áp dụng Bảng 3 (Bảng lương chuyên môn, nghiệp vụ đối với cán bộ, viên chức trong các đơn vị sự nghiệp của Nhà nước) ban hành kèm theo Nghị định 204/2004/NĐ-CP ngày 14 tháng 12 năm 2004 của Chính phủ về chế độ tiền lương đối với cán bộ, công chức, viên chức và lực lượng vũ trang, cụ thể như sau:

- Chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng I được áp dụng ngạch lương của viên chức loại A3, nhóm 2 (A3.2), từ hệ số lượng 5,75 đến hệ số lương 7,55;
- Chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng II được áp dụng ngạch lượng của viên chức loại A2, nhóm 2 (A2.2), từ hệ số lương 4.00 đến hệ số lượng 6,38;
- Chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng III được áp dụng ngạch lượng của viên chức loại A1, từ hệ số lượng 2,34 đến hệ số lượng 4,98;
- Chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng IV được áp dụng ngạch lương của viên chức loại B, từ hệ số lương 1,86 đến hệ số lương 4,06.

(2) Sau khi hết thời gian tập sự theo quy định và được cấp có thẩm quyền quản lý viên chức quyết định bổ nhiệm chức danh nghề nghiệp viên chức chuyên ngành thư viện thì thực hiện xếp bậc lương theo chức danh nghề nghiệp được bổ nhiệm như sau:

Trường hợp khi tuyển dụng viên chức có trình độ đào tạo tiến sĩ, phù hợp với vị trí việc làm tuyển dụng, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng III: xếp bậc 3, hệ số lượng 3,00, ngạch viên chức loại Al;
- Trường hợp khi tuyển dụng viên chức có trình độ đào tạo thạc sĩ, phù hợp với vị trí việc làm tuyển dụng, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng III: xếp bậc 2, hệ số lương 2,67, ngạch viên chức loại Al;
- Trường hợp khi tuyển dụng viên chức có trình độ đào tạo đại học phù | hợp với vị trí việc làm tuyển dụng, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng III: xếp bậc 1, hệ số lương 2,34, ngạch viên chức loại Al;
- Trường hợp khi tuyển dụng viên chức có trình độ đào tạo cao đẳng phù hợp với vị trí việc làm tuyển dụng, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng IV: xếp bậc 2, hệ số lương 2,06, ngạch viên chức loại B;
- Trường hợp khi tuyển dụng viên chức có trình độ đào tạo trung cấp phù | hợp với vị trí việc làm tuyển dụng, được bổ nhiệm vào chức danh nghề nghiệp thư viện viên hạng IV: xếp bậc 1, hệ số lương 1,86, ngạch viên chức loại B.

Theo đó, viên chức thư viện hạng III có bằng tiến sĩ sẽ có mức lương khởi điểm là 4.470.000 đồng.

4. Tuy nhiên, nhân viên thư viện cần biết rằng, căn cứ theo Điều 90 Bộ luật lao động năm 2019, thì tiền lương bao gồm mức lương cơ bản và phụ cấp khác do đơn vi mà nhân viên thư viện làm việc có điều kiện để chi trả ra sao!? Có thể nói, hiện nay, hệ thống thư viện trường học ngoài hệ thống công lập, còn có hệ thống dân lập và các trường quốc tế. Tùy vào mỗi trường, nhân viên thư viện có bằng tiến sĩ sẽ có mức thu nhập chắc chắn cao hơn mức 4.470.000 đồng. Hơn nữa, việc có/không có bằng tiến sĩ không phải điều kiện để được tuyển dụng vào chức danh thư viện viên, mà việc có bằng tiến sĩ - thạc sĩ này xuất phát từ nhu cầu của người lao động và để có được hai bằng cấp này, không phải ai cũng có đủ điều kiện để đạt được, mà đòi hỏi một quá trình học tập, nghiên cứu nghiêm túc và cả mục tiêu, định hướng cụ thể của bản thân về môi trường làm việc, hướng phát triển nghề nghiệp.

Lưu ý: Thông tư 02/2022/TT-BVHTTDL có hiệu lực thi hành từ ngày 15/8/2022.

Anh Thư

---
Khách hàng có nhu cầu "Tư vấn pháp lý doanh nghiệp; làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế gồm nhà đất, sổ tiết kiệm, tài khoản ngân hàng; hợp thức hoá nhà đất; đăng ký thành lập doanh nghiệp..." vui lòng liên hệ: 


Địa chỉ: 284 Lê Văn Quới, phường Bình Hưng Hòa A, quận Bình Tân, TP. HCM
SĐT: (028) 3620 7824 - (028) 3636 0124 - 091 809 1001
Email: info@vanthonglaw.com - vanthonglaw@gmail.com
Tra cứu pháp luật miễn phí: http://www.luatvanthong.com
BẢO VỆ TỐT NHẤT QUYỀN LỢI CHÍNH ĐÁNG CỦA THÂN CHỦ

Cần hiểu đúng về việc "Từ ngày 15/8/2022, mức lương khởi điểm của thư viện viên hạng III có bằng tiến sĩ là 4.470.000 đồng." Cần hiểu đúng về việc "Từ ngày 15/8/2022, mức lương khởi điểm của thư viện viên hạng III có bằng tiến sĩ là 4.470.000 đồng."
910 1

Bài viết Cần hiểu đúng về việc "Từ ngày 15/8/2022, mức lương khởi điểm của thư viện viên hạng III có bằng tiến sĩ là 4.470.000 đồng."

Chia sẻ bài viết

Cùng Chuyên Mục

Previous
Next Post »