Sách luật

--- --- --- --- --- ---

Ngân hàng thương mại có được phép kinh doanh bảo hiểm?

6:14 PM

  Ngân hàng thương mại có được phép kinh doanh bảo hiểm?


VANTHONGLAW - Trong thời gian qua, có rất nhiều các Ngân hàng thương mại đã tư vấn và cung cấp dịch vụ về bảo hiểm cho khách hàng. Vậy trên thực tế pháp luật có cho phép Ngân hàng thương mại được thực hiện hoạt động kinh doanh bảo hiểm không? Bài viết này sẽ làm rõ vấn đề trên.

Bài liên quan:

Theo quy định tại Điều 92 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 (sửa đổi, bổ sung 2017) quy định ngân hàng thương mại được thực hiện các hoạt động kinh doanh sau:

- Nhận tiền gửi không kỳ hạn, tiền gửi có kỳ hạn, tiền gửi tiết kiệm và các loại tiền gửi khác;

- Phát hành chứng chỉ tiền gửi, kỳ phiếu, tín phiếu, trái phiếu để huy động vốn trong nước và nước ngoài;

- Cấp tín dụng dưới các hình thức cho vay; chiết khấu, tái chiết khấu công cụ chuyển nhượng và giấy tờ có giá khác; bảo lãnh ngân hàng; phát hành thẻ tín dụng; bao thanh toán trong nước; bao thanh toán quốc tế đối với các ngân hàng được phép thực hiện thanh toán quốc tế; các hình thức khác sau khi được Ngân hàng Nhà nước chấp thuận.

- Mở tài khoản thanh toán cho khách hàng;

- Cung ứng các phương tiện thanh toán;

- Cung ứng các dịch vụ thanh toán sau đây:

+ Thực hiện dịch vụ thanh toán trong nước bao gồm séc, lệnh chi, ủy nhiệm chi, nhờ thu, ủy nhiệm thu, thư tín dụng, thẻ ngân hàng, dịch vụ thu hộ và chi hộ;

+ Thực hiện dịch vụ thanh toán quốc tế và các dịch vụ thanh toán khác sau khi được Ngân hàng Nhà nước chấp thuận.

Như vậy, theo quy định pháp luật, ngân hàng thương mại không được phép thực hiện hoạt động kinh doanh bảo hiểm. Tuy nhiên, theo quy định tại Điều 103 Luật Các tổ chức tín dụng 2010 (sửa đổi, bổ sung năm 2017) thì ngân hàng thương mại có thể thành lập hay mua lại công ty con, công ty liên kết để thực hiện hoạt động kinh doanh bảo hiểm hoặc góp vốn, mua cổ phần của công ty hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm. Nhưng cần lưu ý rằng, ngân hàng thương mại chỉ được thực hiện các hoạt động trên bằng vốn điều lệ hoặc quỹ dự trữ của ngân hàng.

Ngoài ra, cũng trong Điều 106 Luật Các tổ chức tín dụng quy định rằng ngân hàng thương mại có thể được nhận ủy thác hoặc làm đại lý trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm theo quy định của ngân hàng Nhà nước.

Tóm lại, pháp luật không cho phép ngân hàng thương mại tự mình hoạt động kinh doanh bảo hiểm mà ngân hàng thương mại muốn hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm thì có thể thực hiện qua các hình thức sau:

- Thành lập công ty con, công ty liên kết để thực hiện hoạt động kinh doanh bảo hiểm;

- Mua lại công ty con, công ty liên kết để thực hiện hoạt hoạt động kinh doanh bảo hiểm;

- Góp vốn, mua cổ phần của các công ty hoạt động trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm;

- Nhận ủy thác, làm đại lý trong lĩnh vực kinh doanh bảo hiểm.

Bích Trâm
---
Khách hàng có nhu cầu "Tư vấn pháp lý doanh nghiệp; làm thủ tục khai nhận di sản thừa kế gồm nhà đất, sổ tiết kiệm, tài khoản ngân hàng; hợp thức hóa nhà đất; đăng ký thành lập doanh nghiệp...", vui lòng liên hệ:


Địa chỉ: 284 Lê Văn Quới, phường Bình Hưng Hòa A, quận Bình Tân, TP. HCM
SĐT: (028) 3620 7824 - (028) 3636 0124 - 091 809 1001
Email: info@vanthonglaw.com - vanthonglaw@gmail.com
Tra cứu pháp luật miễn phí: http://www.luatvanthong.com
BẢO VỆ TỐT NHẤT QUYỀN LỢI CHÍNH ĐÁNG CỦA THÂN CHỦ
LUẬT VẠN THÔNG
Ngân hàng thương mại có được phép kinh doanh bảo hiểm?   Ngân hàng thương mại có được phép kinh doanh bảo hiểm?
910 1

Bài viết Ngân hàng thương mại có được phép kinh doanh bảo hiểm?

Chia sẻ bài viết

Cùng Chuyên Mục

Previous
Next Post »

Popular Posts